View Single Post
Old 19-03-2019, 20:20
mr4guns's Avatar
mr4guns mr4guns is offline
Senior Member

Re: [Quick review + guide] Đặt hàng màn hình taobao giá rẻ - tự lắp linh kiện

Mình lấy post này bổ sung review chi tiết hơn về chất lượng hiển thị (Đã bổ sung lên post #1)
Dựa trên các bài test của EIZO : https://www.eizo.be/monitor-test/
(Mình sẽ dùng những thuật ngữ tiếng anh vì mình sợ dịch ra tiếng việt ko chuẩn lắm, chủ yếu mình cũng xài tiếng anh hết)
Và nếu các bác có test trên màn các bác mã gì so sánh thế nào thì cho mình tham khảo với nhé!

1/ Test pattern
Các hình tròn phải tròn và hoàn chỉnh
Các đường kẻ trong ô "tần số" (mấy cái ô nhỏ sọc sọc đó) phải rõ ràng và có thể nhận thấy (test ok)
các dải màu ko bị gãy hay chia dải?... mọi thứ hoàn hảo

2/ Defective pixel
Mình hiểu là test các pixel bị nháy lỗi trên nền đen, tất nhiên là 100% ko bị
đồng thời test hở sáng luôn. Sau 2 tuần sử dụng, nắn siết ốc lại cho phẳng cái màn theo tấm mica, thì tình trạng hở sáng đã đỡ hơn rất nhiều, ko gây khó chịu khi bật nền đen nữa!!!

3/ Uniformity-tính đồng nhất
Test khả năng đồng nhất của màu sắc thông qua các cấp độ của màu xám, độ sáng màn phải đồng đều toàn màn hình, và trên màn ko được xuất hiện vùng nào có màu sắc bất thường ngoài xám
Kết quả tổng quan màu xám tuy chưa đều đến hoàn hảo, nhưng nhìn rất đều toàn màn hình và ko có bất cứ vùng nào gây khó chịu cả

4/ Color distances
Tạm hiểu là sự phân biệt giữa 2 khoảng màu
Khi cùng thể hiện 1 màu thì kiểm tra được sự rõ ràng giữa ô vuông ở giữa và màu backgroud
Chỗ này mình kéo cựt sít sao
Backgroud chỉnh RGB đều 129
Còn cái ô vuông ở giữa chỉnh RGB 131
Và vẫn có thể phân biệt rất dễ dàng ô vuông với nền xung quanh
Các bác nhìn hình này mà ko phân biệt được ô vuông nằm ở vùng nào thì trách màn hình các bác đi nhé :V

5/ Gradients
Trải màu sắc theo 1 dải Gradient
Ngồi xa để quan sát tổng thể hơn, cường độ màu xám phải trải đều trắng dần về bên phải và ko đc có bất kỳ màu sắc lạ nào,
Ở khoảng 256 ko đc có bất kỳ vùng nào có độ sáng bất thường
Ở những khoảng thấp hơn, các thanh màu phải được hiển thị và phân biệt rõ ràng
Mọi thứ đều ổn

6/ Sharpnes
Độ sắc nét, Màn phải hiển thị nét chữ sắc sảo, không được có bóng mờ và độ mượt của font chữ phải cao
Tất nhiên đây là màn phân giải 4K, chữ nghĩa sắc nét kể cả khi kéo thanh scale lại nhỏ nhất. Điểm mạnh của màn 4K mà lị

7/ Viewing Angle
Góc nhìn, Các hình tròn trắng ko đc thay đổi kích thước và hình dạng khi nhìn ở các góc khác nhau
Ko có gì phải bàn cãi nhiều về góc nhìn của màn IPS cả, góc nhìn gần như là tuyệt đối rồi, điểm mạnh của cái panel mà lị

8/ Gamma
Xác định giá trị gamma của màn bạn bằng cách kéo thanh này đến khi cái lô gô EIZO chìm màu xám cùng với màn hình, thì mình kéo về khoảng 1.1 là cái logo chìm vào backgroud
Chỗ này tương tự, màn bác nào tốt chắc sẽ phân biệt được cái logo nhạt màu hơn tí, còn màn ai xám xịt thì... :V

9/ Response Time
Phần hay và bất ngờ nhất của bài review đây!!!
Tạm dịch : đây là phần test chủ yếu để phân biệt tốc độ phản hồi giữa 2 màn hình
Đầu tiên chọn tốc độ mà các hình chữ nhật di chuyển tạo thành 1 vệt mờ rõ ràng
Tuy nhiên bạn vẫn phải nhìn rõ được các hình chữ nhật đó
Sau đó điều chỉnh khoảng cách giữa 2 ô chữ nhật (kéo thanh dưới) sao cho cạnh ô phải ko đc nằm đè lên cạnh ô trái
Khoảng cách này càng nhỏ, thì response time càng thấp!!!

Mình so sánh giữa:
panel của mình (LM270WR3) : response time theo thông số là 14ms
so với màn hình LG 27UD88 : response time theo LG quảng cáo là 5ms

Mắt của mình ko thể phân biệt đc, nhìn cả 2 màn đều lag như nhau, mình dùng iphone chụp ảnh lại thì nó bắt được ảnh với kết quả bất ngờ như sau:
Tất cả để ở tốc độ 480pixel, thanh khoảng cách kéo về 10
Panel LM270WR3, hoàn toàn ko bị bóng mờ, và 2 cạnh ô chữ nhật ko bị đè vào nhau, rất rõ ràng

Màn hình LG 27UD88 chỉnh chế độ response time trong menu LOW, ô chữ nhật bên phải tạo thành 1 cái bóng mờ đè vào ô xanh bên trái

Màn LG chỉnh response time MIDDLE
Bóng mờ vẫn còn, vẫn đè lên ô xanh bên trái

Màn LG chỉnh response thành HIGH
Lần này thì bóng mờ nặng thành dải màu khác luôn

Kết luận, Panel của mình thông số 14ms khi xài thực tế, tốc độ phản hồi còn thấp hơn cả màn LG 5ms, mình cảm nhận chơi trên cái panel này mượt hơn con LG hoàn toàn là sự thực (chứ ko phải thủ dâm tinh thần bấy lâu nay sợ nói ra)

Kết luận chung
Mình test thì panel hiển thị rất bài bản, bình thường, mọi chức năng đều hoàn hảo. Và nó bình thường nghĩa là đây là 1 panel tốt ko dị tật nguyền gì cả, ko hư hỏng gì do vận chuyển cả.

Last edited by mr4guns; 19-03-2019 at 23:32.
Reply With Quote