View Single Post
Old 22-01-2019, 12:51
qminh1806's Avatar
qminh1806 qminh1806 is online now
Senior Member

Re: thể hình - Giáo án, các kiến thức chung, và thảo luận ở đây (Ver 3.0)

Quote:
Originally Posted by Vampirate View Post
khỏe quá, fail kĩ thuật thôi chứ sức còn kéo tốt . Bạn có compete không, hay chỉ tập ở phòng thôi. Mà mức tạ Squat của bạn có vẻ thấp hơn DL nhiều nhỉ, chênh lệch gần 80kg.
//Btw, ae ở đây có ai biết hay follow AlphaDestiny (Alex Leonidas - outalpha.com) k nhỉ. Mình đọc cái Novice Program của cậu này thấy định nghĩa novice lifter là những người chưa thể Bench 225lbs x5, Squat 315lbs x5 và Deadlift 405lbs x5 mà thấy khiếp quá, k biết mọi người nghĩ gì về cái standard này nhỉ. Mình đọc thấy hoang mang vl vì toàn mức tạ mơ ước của mình 
Mình không có lên sàn, chỉ tập chơi chơi ở phòng vậy thôi . Mức squat của mình khá thấp là do tâm lý kém (sợ bị đè) + thiếu spotter, nên chỉ dám tập nhẹ vậy thôi, còn deadlift thì tâm lý thoải mái nên kéo được nặng chút.

Về stardard đó thì mình thấy là hơi quá đáng (nếu dịch ra bánh tạ thì là BP 2 plates x 5, SQ 3 plates x 5, DL 4 plates x 5). Standard thông thường cho novice lifter là (tính ở 1RM) là OHP 1 plate, BP 2 plate, SQ 3 plate và DL 4 plates.

Nếu bạn muốn standard phù hợp hơn (với BW - trọng lượng cơ thể), rồi thì muốn đánh giá mình ở mức nào, thì mình giới thiệu bạn trang web https://symmetricstrength.com/. Bạn vào web, nhập unit, chọn bài tập và personal best, nó sẽ đánh giá được trình độ (level) và strenght/weakness của bạn
Reply With Quote