Thread: Thảo luận Tự chế Home NAS
View Single Post
Old 01-06-2017, 13:07
longcoitk1997's Avatar
longcoitk1997 longcoitk1997 is offline
Senior Member

Re: Tự chế Home NAS

Quote:
Originally Posted by sion.dominique View Post
Có rất nhiều cách làm NAS đơn giản từ bé đến lớn. Cá nhân mình, do nhu cầu cũng không lớn nên mình dùng NAS thông qua router dùng firmware DD-WRT.
Bạn chỉ cần kiếm 1 con router có cổng USB và có khả năng flash dd-wrt vào là okie. Cắm ổ cứng di động vào > NAS.

Cách đắt tiền hơn 1 tí: vẫn như trên, có điều dùng dock 2/4 ổ cứng. Cắm vào cổng USB xong rồi vào FW load lên. Công dụng y chang.

Nhược điểm:
- Không hỗ trợ RAID.
- Tốc độ load file phụ thuộc vào sức mạnh của con router. Tất nhiên nếu bạn đang dùng 1 con router ARM / dual cores thì chắc chắn tốc độ truyền file là max (phụ thuộc vào throughput HDD của bạn, như mình thì cỡ 80Mb/s) (ví dụ Netgear Nighthawk R7000, Buffalo WXR-1900dhp....etc).

(Thậm chí ko cần mấy con đời mới, Buffalo AG300h, 450h, 300nh2 đời cũ vẫn có tính năng NAS thông qua USB)
Chuẩn bác ạ. E đang mới mò đc cái router wifi vodafone hg556a cắm được đến 3 ổ cứng ( nhưng chỉ cắm 1 cái usb với 1 cái ổ cứng cũ bị bad) Thế mà xem phim full hd tua đi tua lại không bị giật Em nghĩ nhu cầu gia đình như vậy là ổn. Không cần đầu tư lắm làm gì 500k cho tất cả
Reply With Quote