vozForums

vozForums (https://forums.voz.vn/index.php)
-   Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ (https://forums.voz.vn/forumdisplay.php?f=273)
-   -   Thảo luận Tư vấn giải pháp lắp mạng cho dãy phòng trọ tối ưu nhất (https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7128353)

baohanghai 06-04-2018 21:40

Tư vấn giải pháp lắp mạng cho dãy phòng trọ tối ưu nhất

Hiên tại tôi đang xây dựng dãy phòng trọ tầm 30 căn chạy theo hàng dài mõi bên 15 căn. Cần tư vấn cách lắp gói mạng tối ưu nhất, ít tốn kém mà có thể sử dụng mạng tốt cho hết khu vực 30 phòng trọ.
Xin cám ơn.

daottai 06-04-2018 23:50

Re: Tư vấn giải pháp lắp mạng cho dãy phòng trọ tối ưu nhất

- Kích thước phòng, sơ đồ phòng
- Số lượng thiết bị (mỗi phòng 2-4 x 30 = ~ 60 - 120 chẳng hạn)
- Gói cước mạng tối ưu chi phí?

Bạn cung cấp thống số trên thì mới dễ tư vấn.

Giải pháp tối ưu thì có, nhưng theo tiêu chí nào? Ngon bổ rẻ thì không có. Chi phí triển khai, vận hành & bảo trì.

NewOcer 08-04-2018 01:51

Đã hỏi miễn phí còn không cung cấp thông tin cụ thể để dễ tư vấn, cứ như copy/paste 1 đoạn text rồi rải khắp các diễn đàn chờ xem ai tư vấn gì thì bóc đi hỏi tiệm gần nhà. Cách hỏi thì như ông cố nội người khác, quăng ra đề bài rồi ai giải thì giải.

Cạn lời với kiểu người này, đi đâu cũng thấy.

datton94 08-04-2018 10:55

1 con router và 4 con wifi là đủ, wifi router chọn con nào cho phép limit băng thông cho từng device, limit mỗi device tầm 5mbps, 4 con wifi router cấu hình roaming. Đăng ký gói FTTH 100mbps của FPT. Mình nghĩ như thế là ổn.

mtri13 08-04-2018 13:22

Quote:

Originally Posted by datton94 (Post 141114149)
1 con router và 4 con wifi là đủ, wifi router chọn con nào cho phép limit băng thông cho từng device, limit mỗi device tầm 5mbps, 4 con wifi router cấu hình roaming. Đăng ký gói FTTH 100mbps của FPT. Mình nghĩ như thế là ổn.

Chắc ko :sogood::sogood: Mạng phòng trọ đi chơi đường 100Mb, 1 là kéo 2 đường 60Mb Loadbalacing lại, 2 là kéo gói SoC, cách nào thì cũng rẻ hơn 1 đường 100Mb :sogood:

datton94 08-04-2018 13:54

Quote:

Originally Posted by mtri13 (Post 141124277)
Chắc ko :sogood::sogood: Mạng phòng trọ đi chơi đường 100Mb, 1 là kéo 2 đường 60Mb Loadbalacing lại, 2 là kéo gói SoC, cách nào thì cũng rẻ hơn 1 đường 100Mb :sogood:

Mình đồng ý là 2 đường 60mbps sẽ tối ưu hơn nhưng mình xét dựa trên nhiều yếu tố khách quan.

Đây là khu vực dãy trọ, không phải công ty văn phòng, việc cấu hình loadbalancing chắc gì chủ trọ đã biết cách cấu hình hoặc khi xảy ra issue thì sẽ rất phiền cho chủ trọ. Mặt khác, chưa chắc route nào cũng có chức năng Loadbalancing, đặc biệt là mấy con router ghẻ được cấp bởi nhà mạng, hơn nữa không thể thuê người để onsite trực liên tục được, vì đây ko phải công ty.
Trong trường hợp có vấn đề về đường truyền, chủ trọ chỉ cần gọi điện đến nhà cung cấp yêu cầu hỗ trợ là ok.

Gói SOC của FPT cũng là 1 giải pháp tốt, nhưng mình nghĩ 1Gbps cũng chỉ là tốc độ ở VN thôi, còn ra quốc tế chắc chắn ISP sẽ không đảm báo gì cho chúng ta cả, thông tin trên trang chủ cũng khá sơ sài đa số là marketing. Mình không có nhiều thông tin về SOC nhưng theo mình cái gì cũng có cái giá của nó.

Kết, mình reply với tinh thần trao đổi và góp ý, mong muốn giúp đỡ chủ thớt, tranh luận và tham khảo cũng tốt nhưng mình không thích khi bạn sử dụng icon :sogood: và thái độ bình luận của bạn, lưu ý rằng đây ko phải f17 . Chơi voz lâu thì chắc bạn cũng biết cái icon này không mấy thân thiện chứ nhỉ.

mtri13 08-04-2018 14:21

Quote:

Originally Posted by datton94 (Post 141125929)
Mình đồng ý là 2 đường 60mbps sẽ tối ưu hơn nhưng mình xét dựa trên nhiều yếu tố khách quan.

Đây là khu vực dãy trọ, không phải công ty văn phòng, việc cấu hình loadbalancing chắc gì chủ trọ đã biết cách cấu hình hoặc khi xảy ra issue thì sẽ rất phiền cho chủ trọ. Mặt khác, chưa chắc route nào cũng có chức năng Loadbalancing, đặc biệt là mấy con router ghẻ được cấp bởi nhà mạng, hơn nữa không thể thuê người để onsite trực liên tục được, vì đây ko phải công ty.
Trong trường hợp có vấn đề về đường truyền, chủ trọ chỉ cần gọi điện đến nhà cung cấp yêu cầu hỗ trợ là ok.

Tách từng ý ra nhé, Loadbalancing chả có gì khó là 1. Router hỗ trợ Load Balancing thì đầy ra luôn, 1tr là đã có 1 em 2920 2nd đẹp đẽ mà xài. Mới thì có 2925, còn support thì An Phát support tận đầu giường, An Phát + Draytek mạnh ở VN là nhờ khoản support này, cái này ai làm mạng cũng biết trừ những người không làm mà tư vấn :byebye: Còn nếu xài modem nhà mạng thì cũng ko thể nào gánh nổi sơ sơ 2x 30phòng ~60user, toàn bộ vấn đề phát sinh khi xài Draytek thì An Phát lo, ai xài Draytek hoặc Totolink (trước đây An Phát phân phối) đều sẽ biết điều này, từ việc Load Balancing, mạng lag, mạng chậm, mất kết nối,... kể cả vấn đề xảy ra trong việc Load Balacing mà bạn đang nói, thật sự cũng chả có lỗi gì nếu để đúng mode :gach:

Quote:

Gói SOC của FPT cũng là 1 giải pháp tốt, nhưng mình nghĩ 1Gbps cũng chỉ là tốc độ ở VN thôi, còn ra quốc tế chắc chắn ISP sẽ không đảm báo gì cho chúng ta cả, thông tin trên trang chủ cũng khá sơ sài đa số là marketing. Mình không có nhiều thông tin về SOC nhưng theo mình cái gì cũng có cái giá của nó.

Chớ 100Mb của bạn đang nói là cam kết quốc tế 100Mb à? Bao nhiêu người ở VN xài full quốc tế? Đa phần nhà trọ toàn đọc báo, fb, youtube,... tất cả các dịch vụ này đều đã có server cache tại VN (CDN) nên chỉ sẽ hơi chậm vào cao điểm, còn lại chả khác biệt gì, gói SoC này đã triển khai và trên Voz này cũng có vài thím đang sử dụng tại nhà riêng, mình cũng tiếp xúc vài lần, chả có gì gọi là Marketing cả, giá nó rẻ vì đơn giản là nó ko có cam kết quốc tế và chỉ cho cá nhân đứng tên, không lắp được cho tổ chức, doanh nghiệp, tiệm Internet. Không cam kết nhưung không có nghĩa là nó chậm đến mức ko sử dụng được (trừ trường hợp đứt cáp quang biển). Tốc độ quốc tế thấp điểm ~80Mbps, cao điểm buổi tối thì khoảng 10 20Mbps. Hơn nữa chưa nói đến việc đây là nhà trọ, chủ nhà trọ cũng chả quan tâm đến băng thông quốc tế, miễn sao khách trọ vài được wifi để sử dụng được tốt các dịch vụ Youtube, đọc báo, nghe nhạc,...

Quote:

Kết, mình reply với tinh thần trao đổi và góp ý, mong muốn giúp đỡ chủ thớt, tranh luận và tham khảo cũng tốt nhưng mình không thích khi bạn sử dụng icon :sogood: và thái độ bình luận của bạn, lưu ý rằng đây ko phải f17 . Chơi voz lâu thì chắc bạn cũng biết cái icon này không mấy thân thiện chứ nhỉ.

Emotion thế nào là tùy bản thân mỗi người, cái này bạn chả có quyền gì mà cấm mình sử dụng. Nên hãy tập trung vào nội dung chính đừng quá canh vào câu chữ mà bắt bẻ để né khỏi nội dung tranh luận. :sogood:

Mình xài cái này rất thường xuyên :sogood:, và cả những cái :gach: :look_down: :canny: :go: :byebye::stick: đó là sở thích, quan trọng là nội dung đang thảo luận là đúng hay sai? OK?

datton94 08-04-2018 14:53

Quote:

Originally Posted by mtri13 (Post 141127549)
Tách từng ý ra nhé, Loadbalancing chả có gì khó là 1. Router hỗ trợ Load Balancing thì đầy ra luôn, 1tr là đã có 1 em 2920 2nd đẹp đẽ mà xài. Mới thì có 2925, còn support thì An Phát support tận đầu giường, An Phát + Draytek mạnh ở VN là nhờ khoản support này, cái này ai làm mạng cũng biết trừ những người không làm mà tư vấn :byebye: Còn nếu xài modem nhà mạng thì cũng ko thể nào gánh nổi sơ sơ 2x 30phòng ~60user, toàn bộ vấn đề phát sinh khi xài Draytek thì An Phát lo, ai xài Draytek hoặc Totolink (trước đây An Phát phân phối) đều sẽ biết điều này, từ việc Load Balancing, mạng lag, mạng chậm, mất kết nối,... kể cả vấn đề xảy ra trong việc Load Balacing mà bạn đang nói, thật sự cũng chả có lỗi gì nếu để đúng mode :gach:

Đối với những người có kiến thức về network thì không có gì khó, đúng vậy. Nhưng chủ trọ có phải là người chuyên về network không? Chủ thớt cung cấp những thông tin rất cơ bản, và mình dựa theo đó để gợi ý, gợi ý của mình cũng là mức cơ bản nhất để phù hợp với nhiều scenarios khác nhau. Có thể chủ thớt chỉ muốn đơn giản, không muốn thuê support,... và đó có rất nhiều scenarios có thể xảy ra, nếu cần thì bạn có thể góp ý thêm cho chủ thớt.

Chớ 100Mb của bạn đang nói là cam kết quốc tế 100Mb à? Bao nhiêu người ở VN xài full quốc tế? Đa phần nhà trọ toàn đọc báo, fb, youtube,... tất cả các dịch vụ này đều đã có server cache tại VN (CDN) nên chỉ sẽ hơi chậm vào cao điểm, còn lại chả khác biệt gì, gói SoC này đã triển khai và trên Voz này cũng có vài thím đang sử dụng tại nhà riêng, mình cũng tiếp xúc vài lần, chả có gì gọi là Marketing cả, giá nó rẻ vì đơn giản là nó ko có cam kết quốc tế và chỉ cho cá nhân đứng tên, không lắp được cho tổ chức, doanh nghiệp, tiệm Internet. Không cam kết nhưung không có nghĩa là nó chậm đến mức ko sử dụng được (trừ trường hợp đứt cáp quang biển). Tốc độ quốc tế thấp điểm ~80Mbps, cao điểm buổi tối thì khoảng 10 20Mbps. Hơn nữa chưa nói đến việc đây là nhà trọ, chủ nhà trọ cũng chả quan tâm đến băng thông quốc tế, miễn sao khách trọ vài được wifi để sử dụng được tốt các dịch vụ Youtube, đọc báo, nghe nhạc,...

Mình có nói nó cam kết quốc tết 100Mbps sao? Bạn chụp màn hình lại chỗ đó giúp mình với.
Như mình đã nói, mình không có nhiều thông tin về SOC, nếu bạn có và trình bày ra một cách mang tính xây dựng thì sẽ rất tốt.
Gói 1Gpbs theo mình đoán băng thông quốc tế của nó sẽ có priority thấp hơn những gói cước khác rất nhiều, bởi vì cái gì cũng có cái giá của nó.
Còn CDN của các dịch vụ quốc tế đã có tại VN thì thông tin này mình cần bạn kiểm chứng giúp, các thông tin được confirm, các dịch vụ ví dụ như facebook, google, stackoverflow, firebase .... . Có thể bạn biết nhiều thông tin hơn mình.
Hơn nữa, chúng ta cũng ko có thông tin gì về nhân khẩu học của khách thuê trọ, nếu phần lớn đối tượng có công việc cần phải truy cập site nước ngoài thường xuyên, như Facebook marketer, Digital Marketer chẳng hạn thì băng thông quốc tế là vấn đề nên cân nhắc. Cái này phải dựa vào chính chủ trọ tìm hiểu và ra quyết định. Tất cả các thông tin của chúng ta đưa ra đều có giá trị tham khảo.

Emotion thế nào là tùy bản thân mỗi người, cái này bạn chả có quyền gì mà cấm mình sử dụng. Nên hãy tập trung vào nội dung chính đừng quá canh vào câu chữ mà bắt bẻ để né khỏi nội dung tranh luận. :sogood:

Mình xài cái này rất thường xuyên :sogood:, và cả những cái :gach: :look_down: :canny: :go: :byebye::stick: đó là sở thích, quan trọng là nội dung đang thảo luận là đúng hay sai? OK?

OK thì quyền của bạn thôi, và góp ý, nói ra cảm nghĩ của mình như thế nào là quyền của mình thôi. Mình cũng chưa hề nói là mình cấm bạn sử dụng.

Như trên :)

mtri13 08-04-2018 15:29

Quote:

Originally Posted by datton94 (Post 141129229)
Như trên :)

Ngay câu đầu tiên là biết không biết gì rồi. An Phát support full tất cả các sản phẩm mà họ phân phối cho dù mua bất kỳ đâu, còn bảo hành hay không? Và đương nhiên là free. Bỏ tiền mua 1 em Draytek về trải nghiệm rồi bàn luận tiếp vấn đề này nhé. Chưa từng sử dụng thì không nên nghĩ này nọ :byebye: Chưa kể config đúng thì chỉ cần làm 1 lần rồi xài mãi đến khi hư. Cần thêm gì chỉ cần đơn giản mở laptop mở Team là Support sẽ vào chỉnh hết, hoàn tất thì báo lại, chả cần động đến 1 phím nào :sogood:

Còn vụ đặt cache thì bạn cũng cứ bỏ tiền ra thuê Colo đặt ở các DC lớn như ViettelIDC, VDC, FPT,... và nói chuyện thế nào để tạo mối quan hệ thì sẽ được ngó sơ qua hệ thống Server của mấy thằng trên đang đặt tại đó. Toàn bộ là máy chủ cache giảm băng thông quốc tế của user tại VN. Kỹ thuật cache này thì không phải muốn mò là ra đâu nên ping rồi whois là vô tác dụng. Tracert thì may ra hên sẽ thấy. Nói chung đã là kĩ thuật bảo mật thì không dễ gì mà show ra, cứ thuê Colo rồi may mắn sẽ được chiêm ngưỡng :sogood: Google thì thông tin cũng không thiếu nên mình chắc cũng không cần chứng minh lại cho bạn. Chuyện cache này đã từ thời xửa xa xưa đời đất nào rồi. Không có nó dễ gì 1 cái clip FullHD 1080p load cái vèo với đường truyền quốc tế hạn hẹp tại VN. Search nhẹ 1 phát là có ngay 1 tờ báo
https://baomoi.com/google-va-faceboo...c/24133102.epi

Còn nói về nhân khẩu,... quá ư là thừa thải. Mình đảm bảo bạn cũng chả đi triển khai lần nào đâu nhỉ? Chả có chủ phòng trọ nào mà đi lập bảng khảo sát nhu cầu từng khách trọ tại phòng trọ của mình như bạn đang ngồi nhà suy ngẫm đâu nhé. Thực tế chút đi bạn, kinh doanh cái gì cũng vậy, cái gì cũng phải có lãi. Để làm hài lòng tất cả các khách trọ thì xác định không lãi nhé :sogood: Bạn chỉ thuê phòng 1 tháng, xài đường truyền chung các kiểu thì đòi Firebase, Stackover, Fb marketing các kiểu nhanh thì chỉ có tự kéo về mà dùng 1 đường truyền riêng. Đọc mấy cái thảo luận của bạn xong rút ra được:
1/ Bạn chưa triển khai thực tế bất kì phòng trọ nào, hoặc có thể là cả những hệ thống mạng
2/ Quá nhiều việc tưởng tượng ở một trong những case cơ bản nhất. Là có mạng phủ sóng cho cả phòng trọ
3/ Và làm ơn đọc kĩ từng câu của chủ thớt

Quote:

Originally Posted by baohanghai (Post 141002625)
Hiên tại tôi đang xây dựng dãy phòng trọ tầm 30 căn chạy theo hàng dài mõi bên 15 căn. Cần tư vấn cách lắp gói mạng tối ưu nhất, ít tốn kém mà có thể sử dụng mạng tốt cho hết khu vực 30 phòng trọ.
Xin cám ơn.

To bự, phân màu từng ý chính rồi nhé. Xài được cả 30 phòng, gói cưới đủ dùng, giá rẻ nhất. Nội cái gói 100Mb bạn bay vào tư vấn đã đi hẳn 2tr5 mỗi tháng rồi :sogood: Thực sự nếu cấu hình tốt thì 1 gói 60Mb vẫn cân tốt :sogood: Còn làm sao, làm như thế nào,... có kiến thức sẽ làm được. Không thì mua thiết bị của những NPP có support tốt như An Phát, họ sẽ bán và support nốt tất cả phần còn lại :sogood:

datton94 08-04-2018 16:06

Quote:

Originally Posted by mtri13 (Post 141131425)
Ngay câu đầu tiên là biết không biết gì rồi. An Phát support full tất cả các sản phẩm mà họ phân phối cho dù mua bất kỳ đâu, còn bảo hành hay không? Và đương nhiên là free. Bỏ tiền mua 1 em Draytek về trải nghiệm rồi bàn luận tiếp vấn đề này nhé. Chưa từng sử dụng thì không nên nghĩ này nọ :byebye: Chưa kể config đúng thì chỉ cần làm 1 lần rồi xài mãi đến khi hư. Cần thêm gì chỉ cần đơn giản mở laptop mở Team là Support sẽ vào chỉnh hết, hoàn tất thì báo lại, chả cần động đến 1 phím nào :sogood:

OK, nếu bạn cung cấp thông tin này cho chủ thớt ngay từ đầu thì quá tốt, thay vì ngồi đây đem những thông tin này ra để cãi nhau với mình và còn công kích cá nhân nữa. Rõ ràng là ngay từ đầu bạn không hề có ý xây dựng khi comment trong cái thớt này.
Mình đã nói rồi, mình đưa ra ý kiến với mục đích là giúp đỡ chủ thớt, nếu bạn thấy bạn có thể giúp nhiều hơn, hãy làm điều đó. Còn để đem ra cãi nhau hơn người này người kia bạn có thể lập topic của riêng bạn

Còn vụ đặt cache thì bạn cũng cứ bỏ tiền ra thuê Colo đặt ở các DC lớn như ViettelIDC, VDC, FPT,... và nói chuyện thế nào để tạo mối quan hệ thì sẽ được ngó sơ qua hệ thống Server của mấy thằng trên đang đặt tại đó. Toàn bộ là máy chủ cache giảm băng thông quốc tế của user tại VN. Kỹ thuật cache này thì không phải muốn mò là ra đâu nên ping rồi whois là vô tác dụng. Tracert thì may ra hên sẽ thấy. Nói chung đã là kĩ thuật bảo mật thì không dễ gì mà show ra, cứ thuê Colo rồi may mắn sẽ được chiêm ngưỡng :sogood: Google thì thông tin cũng không thiếu nên mình chắc cũng không cần chứng minh lại cho bạn. Chuyện cache này đã từ thời xửa xa xưa đời đất nào rồi. Không có nó dễ gì 1 cái clip FullHD 1080p load cái vèo với đường truyền quốc tế hạn hẹp tại VN. Search nhẹ 1 phát là có ngay 1 tờ báo
https://baomoi.com/google-va-faceboo...c/24133102.epi

Báo của VN thì mình chỉ tin ở mức 50% thôi, thậm chí là báo quốc tế còn có nhiều tờ lá cải. Mình thì vẫn giữ quan điểm các dịch vụ lớn nó có CDN ở HongKong, Singapore, Thailand ,... vì chỉ cần đặt ở những nơi đó thôi cũng đã support rất tốt cho cả đông nam á và đông bắc á này rồi

Còn nói về nhân khẩu,... quá ư là thừa thải. Mình đảm bảo bạn cũng chả đi triển khai lần nào đâu nhỉ? Chả có chủ phòng trọ nào mà đi lập bảng khảo sát nhu cầu từng khách trọ tại phòng trọ của mình như bạn đang ngồi nhà suy ngẫm đâu nhé. Thực tế chút đi bạn, kinh doanh cái gì cũng vậy, cái gì cũng phải có lãi. Để làm hài lòng tất cả các khách trọ thì xác định không lãi nhé :sogood: Bạn chỉ thuê phòng 1 tháng, xài đường truyền chung các kiểu thì đòi Firebase, Stackover, Fb marketing các kiểu nhanh thì chỉ có tự kéo về mà dùng 1 đường truyền riêng.

Như mình đã nói, có thể sẽ có rất nhiều vấn đề xảy ra, và gợi ý của mình cố gắng adapt với tất cả các case đó. Nếu bạn thấy không đúng thì kệ bạn thôi, quan trọng là chủ trọ mới là người quyết định, chúng ta là những người góp ý kiến

Đọc mấy cái thảo luận của bạn xong rút ra được:
1/ Bạn chưa triển khai thực tế bất kì phòng trọ nào, hoặc có thể là cả những hệ thống mạng
2/ Quá nhiều việc tưởng tượng ở một trong những case cơ bản nhất. Là có mạng phủ sóng cho cả phòng trọ
3/ Và làm ơn đọc kĩ từng câu của chủ thớt

Ngay từ đầu, gợi ý của mình rất đơn giản, rất ngắn gọn, chính vì bạn muốn đào sâu nên mới giải thích ra nhiều thứ. Bạn xem lại nhé. Và đó cũng là ý kiến chủ quan của mình, có thể phù hợp hoặc ko. Bạn hoàn toàn có thể tư vấn 1 giải pháp khác cho chủ thớt.

Còn về việc đi triển khai, công việc của mình ko phải thuần network, đúng ra chỉ có 20% liên quan đến network, nên ko có phải đi triển khai, và cái việc triển khai mạng ở phòng trọ mình tin nó cũng chả phải cái gì mà thần thánh cả. Thậm chí mấy đứa sinh viên còn làm được.
Có thể công việc của bạn là chuyên đi triển khai, lắp đặt, tư vấn về network nên bạn có kinh nghiệm hơn và nếu bạn chia sẻ kinh nghiệm 1 cách mang tính xây dựng thì quá tốt

To bự, phân màu từng ý chính rồi nhé. Xài được cả 30 phòng, gói cưới đủ dùng, giá rẻ nhất. Nội cái gói 100Mb bạn bay vào tư vấn đã đi hẳn 2tr5 mỗi tháng rồi :sogood: Thực sự nếu cấu hình tốt thì 1 gói 60Mb vẫn cân tốt :sogood: Còn làm sao, làm như thế nào,... có kiến thức sẽ làm được. Không thì mua thiết bị của những NPP có support tốt như An Phát, họ sẽ bán và support nốt tất cả phần còn lại :sogood:

Như mình đã nói, SOC cũng là 1 giải pháp tốt, đáng cân nhắc, và chỉ có chủ trọ mới biết được thật sự họ cần gì, mọi ý kiến của chúng ta đều là tham khảo. Sự việc sẽ là bình thường nếu bạn đóng góp bình luận một cách mang tính xây dựng hơn.

Đây cũng sẽ là comment cuối cùng của mình trong topic này. Từ đầu đến giờ bạn chưa có 1 post nào là tư vấn trực tiếp với chủ thớt, thật buồn cười là bạn chỉ đem kiến thức ra để tranh cãi với mình, cái tôi của bạn quá lớn. Nếu như bạn thật sự muốn giúp chủ thớt, hãy làm điều đó với chủ thớt. Chúc vui.

All times are GMT +7. The time now is 14:46.

Steam Powered by vBulletin® 0.1 pre-alpha
Copyright ©2000 - 2019, Jelsoft Enterprises Ltd.