vozForums

vozForums (https://forums.voz.vn/index.php)
-   Multimedia (https://forums.voz.vn/forumdisplay.php?f=31)
-   -   Thảo Luận Cách sử dụng ampli của dàn mini làm dac cho máy tính (https://forums.voz.vn/showthread.php?t=2700860)

cuno2712 03-03-2012 22:42

Cách sử dụng ampli của dàn mini làm dac cho máy tính

Em có cái Ampli của dàn pioneer N901 định dùng em nó để làm dac cho máy tính nhưng không biết cách mắc dây sao, bro nào có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với, thanks :go::adore:

DanAmThanh 04-03-2012 00:53

Re: Cách sử dụng ampli của dàn mini làm dac cho máy tính

Máy tính của bạn có đường out digital ko?

onet 04-03-2012 00:59

làm DAC thì phải có đầu vào Digital In !!! (cable optical (cable quang) hay Coaxial (cable đồng trục giống cổng bông sen) bro chụp cáo hình phía sau ampli xem sao!

- Nếu có thì PC (máy tính) phải có nguồn xuất Digital out (Optical out hoặc Coaxial out) thì mới gắn qua ampli có hỗ trợ mới được...
- ampli có nhưng PC ko có thì buộc phải mua soundcard rời có hỗ trợ như trên mới dùng được!

kusanagi 04-03-2012 01:07

Bạn coi cái main có out optical không ? Có thì kiếm cọng optical nối qua MD. MD của dàn mini thì thường phải bỏ dĩa mồi. Vô chỉnh Playback devices ra optical, rồi chỉnh input trên MD đúng cổng, sau đó nhấn record để giải mã

Em_be_hu 04-03-2012 10:39

Theo mình hiểu thì Amp chỉ là phần kích tín hiệu lên thôi, ko có nghĩa là phần giải mã tín hiệu (DAC: nôm na chuyển từ số sang analog). Vậy nên nếu bạn muốn chất lượng hay hơn thì nên đầu tư mua 1 cái USB sound card cho xuất tín hiệu qua USB đó rồi nối vào amp.
Mình nghĩ phần kích tín hiệu tốt mấy đi nữa mà tín hiệu vào xấu thì sẽ ko ra âm thanh sạch sẽ dc!

kusanagi 04-03-2012 11:08

Srr mắt mũi tèm nhèm, giờ mới để ý bác chỉ có mỗi cục amp. Confirm lại là bác phải có thêm đầu MD dàn này mới lấy làm DAC được, xong xuất qua amp để nghe. Còn xuất thẳng từ PC qua amp thì bác kiếm cọng 3.5mm => 2 RCA

DanAmThanh 04-03-2012 19:27

Quote:

Originally Posted by kusanagi (Post 44788439)
Srr mắt mũi tèm nhèm, giờ mới để ý bác chỉ có mỗi cục amp. Confirm lại là bác phải có thêm đầu MD dàn này mới lấy làm DAC được, xong xuất qua amp để nghe. Còn xuất thẳng từ PC qua amp thì bác kiếm cọng 3.5mm => 2 RCA

Chủ thớt muốn làm DAC thì phải có digital chứ dùng cái cọng 3 ly 5 kia chỉ là chuyển tín hiệu analog sang thôi mà bác.

kusanagi 04-03-2012 20:13

Quote:

Originally Posted by DanAmThanh (Post 44799157)
Chủ thớt muốn làm DAC thì phải có digital chứ dùng cái cọng 3 ly 5 kia chỉ là chuyển tín hiệu analog sang thôi mà bác.

Em hiểu ý bác nhưng em thấy mấy cục amp rời của dàn mini thì thường ko có optical/coaxial line-in, muốn xài amp với PC thì phải dùng cọng 3.5mm ra 2 RCA. Còn dùng DAC thì phải qua line-in ở thớt MD, rồi từ thớt MD đấu lên amp bằng cọng RCA 2 đầu

Hình này em search trên mạng cục trên cùng là cục amp N901

DanAmThanh 04-03-2012 21:47

Quote:

Originally Posted by kusanagi (Post 44800398)
Em hiểu ý bác nhưng em thấy mấy cục amp rời của dàn mini thì thường ko có optical/coaxial line-in, muốn xài amp với PC thì phải dùng cọng 3.5mm ra 2 RCA. Còn dùng DAC thì phải qua line-in ở thớt MD, rồi từ thớt MD đấu lên amp bằng cọng RCA 2 đầu

Hình này em search trên mạng cục trên cùng là cục amp N901

Đúng đấy bác ạ, các dàn mini dạng nhiều thớt thì cục amp đều ko có optical đâu, phải dắt tín hiệu vào thớt MD, rồi chuyển ra analog dẫn xuống amp. Các dàn mini dạng tích hợp cả amp, cd, md thì hay có optical in có thể dùng đc ngay.

thekid82 04-03-2012 22:29

Quote:

Originally Posted by kusanagi (Post 44783506)
Bạn coi cái main có out optical không ? Có thì kiếm cọng optical nối qua MD. MD của dàn mini thì thường phải bỏ dĩa mồi. Vô chỉnh Playback devices ra optical, rồi chỉnh input trên MD đúng cổng, sau đó nhấn record để giải mã

em đang sài ampli intec 905tx nghe bằng cọng 3.5mm ra 2 RCA kết nối qua sound xfi titanium, nếu dùng MD làm DAC có hay hơn ko bác? có bất tiện gì ko? nếu hay hơn em sẽ mua thêm cai MD player

bibi_and_gn 04-03-2012 22:40

theo ngu ý:
- người ta chỉ dùng thớt cdp của dàn mini làm DAC cho máy (có input digital - cổng quang)
- chưa nghe thấy dùng amp làm DAC, có lẽ chủ thớt đang nhầm lẫn :nosebleed:

kusanagi 04-03-2012 22:57

Mình thấy MD của dàn mini làm DAC chữa cháy sound onboard hoặc trải nghiệm vui vui thì ok. Con MD dàn R11 của mình lấy làm DAC tiếng ko sạch, đục, treble mờ.... nhìn chung ko ấn tượng. Ngoài ra theo ý kiến 1 số bác mình chơi chung thì kq cũng ko khả quan hơn

BalocHTKT 05-03-2012 09:32

Mình đang dùng Denon DMD 2000AL làm DAC cho cặp Epos ES11, amply Creek 4140S2 thấy chất lượng khá tốt! âm thanh dày dặn, kéo các giải treble, mid high xuống giảm độ sáng vốn có của ES11, bass khá sâu!

bibi_and_gn 05-03-2012 11:52

Quote:

Originally Posted by BalocHTKT (Post 44814159)
Mình đang dùng Denon DMD 2000AL làm DAC cho cặp Epos ES11, amply Creek 4140S2 thấy chất lượng khá tốt! âm thanh dày dặn, kéo các giải treble, mid high xuống giảm độ sáng vốn có của ES11, bass khá sâu!

bác chơi epos, và creek mà dùng mấy từ hoa mỹ " chất lượng khá tốt! âm thanh dày dặn, kéo các giải treble, mid high xuống giảm độ sáng vốn có của ES11, bass khá sâu!" thì e thấy nó hiển nhiên quá ^^

cuno2712 05-03-2012 12:12

có bác nào chơi dàn này cho em hỏi dùng dàn này làm dac có hay hơn so với card onboard không,

cuno2712 05-03-2012 12:20

Quote:

Originally Posted by kusanagi (Post 44783506)

dùng cáp coxial hay cho opitcal được không bro

AliPenrynLyd 05-03-2012 12:43

Quote:

Originally Posted by cuno2712 (Post 44819055)
dùng cáp coxial hay cho opitcal được không bro

Được nhưng phải cóa cổng Out cho Coxial đóa nhoa :chaymau:

DanAmThanh 05-03-2012 13:54

Quote:

Originally Posted by cuno2712 (Post 44818856)
có bác nào chơi dàn này cho em hỏi dùng dàn này làm dac có hay hơn so với card onboard không,

Dàn nào cũng hay hơn sound onboard bạn ạ.

kak_lol 02-06-2012 01:19

bác mua mấy cái amp rẻ tiền có sẵn dac mà chơi vicor z511 chẳng hạn

dungbannickem 02-06-2012 01:22

Quote:

Originally Posted by kak_lol (Post 47629648)
bác mua mấy cái amp rẻ tiền có sẵn dac mà chơi vicor z511 chẳng hạn

đã report đào mộ

All times are GMT +7. The time now is 04:52.

Steam Powered by vBulletin® 0.1 pre-alpha
Copyright ©2000 - 2019, Jelsoft Enterprises Ltd.